
PROGRAMU YA  KUIMARISHA UONGOZI WA UTUMISHI WA UMMA KATIKA UTANDAWAZI 

(Enhancing Public Service Leadership in the Globalization Era  Programme - EPSL) 

Utangulizi 

Wazo la kuanzisha mfuko wa ufadhili wa mafunzo kwa Watendaji Wakuu na kuanza kutekelezwa kwake 

mwaka 2002, lilitokana na kikao cha pamoja kati ya Mhe. Rais Mstaafu William Benjamin Mkapa na 

umoja wa Watendaji Wakuu wa sekta binafsi. Makubaliano yalifikiwa ya kuiwezesha zaidi serikali 

kushirikiana na sekta binafsi nchini ili kuendeleza uchumi katika soko huria. 

Tarehe 8 Oktoba, 2007, Mhe.  Jakaya M. Kiwete, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania alikutana 

na umoja wa sekta binafsi nchini na kuzindua rasmi Bodi ya wadhamini ya  Mfuko wa Mafunzo kwa 

Watendaji Wakuu na Kuimarisha Uongozi wa Utumishi wa Umma katika Utandawazi.  

Uratibu na Usimamizi wa programu ya EPSL 

Mfuko wa  ufadhili wa mafunzo wa Watendaji Wakuu ulianzishwa ili kusimamia Mpango wa 

Kuimarisha Uongozi wa Utumishi wa Umma katika Utandawazi na mipango mingine 

itakayopangwa kutekelezwa.  

Usimamizi wa shughuli za Mfuko wa Ufadhili wa Mafunzo wa Watendaji Wakuu ni wa pamoja kati ya 

watendaji wakuu wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanznaia, na Sekta Binafsi.  

Programu ya Kuimarisha Uongozi wa Utumishi wa Umma katika Utandawazi unachangia na 

kuendeleza majukumu makubwa yanayotekelezwa na serikali na nchi hisani katika kuendeleza 

uchumi wa nchi.  

Utekelezaji wa programu ya Kuimarisha Uongozi wa Utumishi wa Umma katika Utandawazi 

utagharimu dola za kimarekani milioni 2.3 na utatekelezwa  kwa muda wa miaka 3 kwa 

ushirikiano kati ya Serikali ya Tanzania, Jumuiya ya Watendaji Wakuu wa Sekta binafsi (CEOrt) na 

Benki ya Dunia .  

 

Uhalali na Madhumuni ya Programu : 

Madhumuni ya kuanzishwa mafunzo haya ni kuwa na utaratibu wenye ubunifu katika  kutoa  

mafunzo kwa watendaji wakuu kutoka  katika sekta binafsi na sekta ya Umma ili waweze 

kukabiliana na changamoto  na mabadiliko yanayojitokeza katika mazingira ya biashara 

yanayobadilika . Mafunzo haya yana lengo pia, kuongeza uelewa wa  watedaji wakuu wa sekta 

binafsi na sekta ya Umma kuhusu majukumu ya  sekta ya Umma na  ya binafsi katika uchumi  na 

huduma za kijamii na kuboresha maisha ya jamii ya watanzania. 

Madhumuni  mahususi : 



• Kutela mabadiliko katika utaratibu wa utendaji kazi serikalini na hasa ya ushirikiano  kati 

ya serikali na sekta bisafsi ndani na nje ya nchi  

• Kujenga uwezo wa watendaji wakuu katika sekta ya Umma  na kuhimiza utendaji 

unaojali matokeo. 

 

Washiriki.      

Washiriki  katika programu hii ni watendaji wakuu katika sekta ya umma wanaohusika na 

mabadilliko ya sera  katika ngazi za uongozi serikalini na watendaji wakuu   katika sekta 

binafsi.Hawa ni pamoja na : 

 

• Makatibu Wakuu  

• Washauri wa Sera 

• Makamishna na wakurugenzi 

• Wakuu wa idara za serikali na wakala  

• Watendaji wakuu na maofisa wakuu katika sekta binafsi. 

 

Utaratibu unaotumika katika utekelezaji wa programu.  

Programu ya  kuimarisha uongozi wa utumishi wa umma katika utandawazi inatekelezwa kwa 

njia mbalimbali. 

Hatua ya kwanza  inakuwa ni ya majadiliano ya vikundi ambapo maafisa waandamizi hujadili 

mambo muhimu yanayohusiana na mahusiano, wajibu na majukumu yao. 

Hatua ya pili inahusu kuwa na watoa mada wenye uzoefu unaotakiwa kualikwa  kutoka nchi 

nyingine kuja kutoa mada  kuhusu   ushirikiano kati ya sekta binafsi na serkali.  

Hatua ya tatu ni   vikundi kutathmini na kufanya   ulinganisho wa hali ilivyo kiutendaji  

ikilinganishwa   na utendaji katika nchi nyingine.  

 

Mambo ambayo washiriki wamefaidika nayo  kutokana na mafunzo haya:   



Hadi sasa, jumla ya maafisa waandamizi 70 kutoka katika sekta ya umma  na binafsi 

wamefaidika na programu hii ambayo imefanyika kupitia vipindi vya majadiliano ya vikundi 

ambapo makundi manne tofauti yalihudhuria kwa muda wa siku tano kwa kila kundi.   

Njia mbalimbali zenye ubunifu wa kuweka bayana mambo mbalimbali muhimu bila kutumia 

vitabu vya rejea zilitumika kujadili na kufafanua mambo yafuatayo:  Mamlaka na utaalam, 

ushindani na ushirikishwaji, kuainisha na kutafuta ufumbuzi na ushiriki. 

Mafunzo  muhimu yaliyoweza kupatikana   ni kama ifuatavyo: 

1. Uamuzi  anaoutoa kiongozi ni muhimu. Ni muhimu kuwajengea viongozi uwezo wa 

kufanya maamuzi. 

2. kukubali tofauti zilizopo kunawezesha viongozi na jamii kuwa na maelewano na hali ya 

amani. 

3. kusikiliza na kupokea maoni ya wengine ni jambo muhimu katika uongozi. 

4. Daima tunaweza kuleta mabadiliko ya hali  tuliyonayo. 

5. Watu huiga na kufuata wanayoyafanya viongozi. Viongozi ni vema wakajali jinsi na 

mambo wanayoyafanya. 

6. Mambo mengi ambayo viongozi wanayachukulia ya kawaida yamechukua muda na 

jitihada za wengine waliotangulia.Viongozi wajitahidi kufanya kazi zaidi ili kuwepo kwao  

kutokane na kukubalika na jamii.    

7. Kufikia malengo na matarajio ya maendeleo kunatokana na juhudi za kila mtu mmoja. 

Kufikiwa kwa malengo ya kila mmoja ndiyo kufikiwa kwa mafanikio ya jamii nzima.   

8. Mazingira huru ya kuchangia mawazo na maoni  huwezesha watu kuwa na ushiriki 

mzuri. Hali hiyo huwafanya watu kuona wanathaminiwa na kuongeza ushiriki wao.     

9. Uongozi mzuri ni ule unaozingatia mazingira ya mahali husika. Mbinu na  staili ya 

uongozi  iendane na hali ya mahali husika. 

10.  Ilikuwa wazi kwa washiriki wote kwamba matokeo mazuri na maisha bora kwa 

watanzania yatatokana  na :- 

a. Kuengezeka kwa ushirikiano kati ya  sekta ya umma na sekta binafsi. 

b. Sekta binafsi kuwa yenye  ari na ujasiri na kutumia fursa mbalimbali kwa 

manufaa  ya nchi. 



c. Kuwa na  jamii isiyokubali misingi ya rushwa   ni muhimu kwa mafanikio ya sekta 

binafsi ili kuongeza mchango wa  sekta binafsi katika ukuaji wa uchumi.  

d. Jamii isiyo na rushwa ni muhimu kwa ufanisi wa sekta ya umma na kukua kwa 

sekta binafsi katika kuchangia uchumi wa nchi. 

e. Majadiliano ya kila mara kati ya sekta binafsi na sekta ya umma . 

11. Ilikubalika kuwa ni muhimu kwa serikali kupitia mafanikio ya utekelezaji wa Dira ya Taifa 

ya Maendeleo 2025, na inapobidi kufanya marekebisho ya mikakati na mipango iliyopo.  

Kwa kuzingatia tathmini isiyo rasmi na maoni ya washiriki baada ya ushiriki, programu hii 

imeonyesha mafanikio. Mabadiliko tarajiwa  katika sekta ya umma yataonekana katika 

mabadiliko ya kimtazamo na kiutendaji. Mabadiliko haya yanaweza yasiwe ya kuonekana mara 

moja, hata hivyo, mafanikio haya ni mwanza mzuri wa matarajio makubwa ya mabadiliko 

tunayoyatazamia siku zijazo.    

  

     


